ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ

[จับเข่าคุย] ปรึกษาปัญหากิจกรรม

• กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 71 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#21 residentz

residentz

ทหารศึกดาบแยก

• 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 02:16:06 AM

85 เซท จาก 1500 กว่าไอดี เทียบเป็นสัดส่วนถือว่าน้อยมากครับ  ทั้งยัง อาจจะแบ่งไปอยู่เซิฟ 2 อีกก็เป็นได้ 

ผมขออุปมาไปเองนะครับว่า ทางทีมงามกลัวว่า คนที่ได้เซท ไถ่ถัน ไป จะคุมอำนาจเซิฟ 

แต่ก็อย่างที่ทราบนะครับ หลายๆอย่างมันมีมากกว่า 1 ด้านเสมอ ผมและเพื่อน ไม่ใช่คนแบบนั้นครับ 

เรายังคงย้ำจุดเดิมว่า การเล่นเกมส์ มีมากกว่าการเก็บเลเวลและสะสมของ กลุ่มผมเองไม่ได้อยากโดดเด่น

แต่พวกผมอยากมีเพื่อนที่ร่วมเล่นเกมกันแบบสนุกๆครับ ผมและเพื่อนไม่ได้เล่นคนเดียวครับ เราเล่นกันเป็นกลุ่ม

ดังนั้นประสิทธิภาพจึงต่างจากคนที่เล่นคนเดียว ดังนั้นการเปลี่ยนแปลงอะไรก็ตามที่กระทันหันแบบนี้ 

จึงค่อนข้างส่งผลกระทบครับ โดยเฉพาะกลุ่มผม ที่ค่อนข้างเต็มที่และตั้งใจเล่นเกมครับ  

เพราะเราเองก็รักเกมนี้ ไม่ต่างจาก คนอีก 4 5 ร้อยคนที่กำลังเล่นอยู่กับพวกเรา และเราก็พยายามรักษาสมดุล

ของเซิฟไม่ต่างจาก ทีมงามหรอกครับ  ทีมงาน เคยเห็น กานตรัตน์ สร้างปัญหามาก่อนไหมครับ 

การที่ทีมงานตัดสินใจแบบนี้ เป็นนัยหนึ่งว่า พวกผม เป็นคนไม่ดี ที่จะทำให้สมดุลเกมส์เสียไป 

ผมขอย้ำจุดยืนผมอีกครีั้งนะครับ ทำตาม อย่างที่เคยประกาศไว้ ตอน อัลฟ่าเทส  

และคอยดูผล ว่ากลุ่มผม จะทำประโยชน์ หรือให้โทษ แก่ผู้เล่นอื่นมากกว่ากัน : ) 

ขอบคุณครับ

แก้ไขโดย residentz 09 March 2014 - 01:15:02 AM

#22 shineiji

shineiji

จอมยุทธใหม่

• 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 02:18:41 AM

จากที่ได้อ่านมานะครับแล้วจากที่ได้เห็นจากกลุ่มใน Facebook ผมว่าจากมุมมองของผู้เล่นคนนึงนะครับ

ผมคิดว่าการที่ทาง Server มีการจัดกิจกรรมให้ผู้เล่นได้ร่วมสนุกกัน ผมคิดว่าเป็นสิ่งที่ดีและสร้างสีสรรค์แก่ผู้เล่นนะครับ ส่วนของรางวัลนั่นผมอยากให้เป็นไปแนวทางของของแถมมากกว่า (เพราะของบางอย่างมีคุณภาพสูง แต่มีปริมาณรมากเกินไปมันก็ไม่ดีนะครับ) อย่างที่ใครบ่นกันที่ว่า แจกเยอะเกินไปแถมมีจำนวนจำกัด (คือจำกัดเฉพาะกลุ่มผู้เล่นที่มีเวลามาเปิดมาเฝ้าบอท อย่างที่รู้กันคนกลุ่มนี้เลเวลห่างแน่นอนครับ) ซึ้งแถบจะปิดโอกาศให้กับ คนที่เขาไม่มีเวลาเล่นทำให้เกิดปัญหาอย่างที่เป็นประเด็นกันนะครับ

ส่วนเรื่องของแนวทางการแก้ปัญหาที่ จีจูน ยกตัวอย่างมา ข้อ 1-4 ผมก็คิดว่าไม่มีข้อไหนที่มันจะแก้ปัญหาได้เหมือนกับความคิดของท่าน blizzardcyclone ได้ให้ความคิดเห็นไปแล้ว แต่ผมคิดว่าการแก้ไขของปัญหานี้ ก็คือ การเปิดกิจกรรมต่อไปเรื่อยๆ โดยลดจำนวนของกิจกรรมลง เป็นคนละ 1 ชุด อย่างเท่าเทียม (นี้เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อย่าว่ากันเน้อ) เพราะยังไงนี้แค่ช่วง CBT ผมคิดว่าเป็นช่วงที่ต้องเตรียมพร้อมอะไรหลายๆ อย่างให้เข้าที่เข้าทางเพื่อเปิดจริง ยังไงก็รี อยู่แล้ว ส่วนของพวกนี้ไม่ช้าไม่นาน มันก็ต้องโผล่มาเพราะลงหอกันได้ตลอด อะนะครับ นี้เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย ด้วย

ปล.ยังไงผมก็คิดว่า TS เป็นเกมส์ที่สนุกที่สุด สนับสนุน อยู่แล้วครับผม :D

#23 Mie

Mie

Exclusive Member

• TS ParadizeX Staff
  • 10078 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 02:22:14 AM

+1 แจกไปตามที่เคยแจ้งกันก่อนจะเข้าสู่ช่วง CB

ส่วนปัญหาอื่นค่อยว่ากัน .....

PS. ฝากถึงผู้เล่นใหม่หรือไม่ได้ของรางวัลนี้ โปรดอย่าดราม่า เพราะของพวกนี้จะไม่มีส่งต่อไปช่วง OB อย่างแน่นอน

PS2.ส่วนตัวเกียดกิจกรรมประลองอยู่รอด, ประลองไถ่ทัณมาก ไม่ใช่ไม่มีใส่ แต่มันเปนกิจกรรมสร้างความเห็นแก่ได้และทำให้ผู้เล่นลดน้อยลงอย่างมาก // มาแสดงความคิดเห็นเท่านั้นบรรทัดนี้

#24 blizzardcyclone

blizzardcyclone

ซุนจ้ง

• 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 02:24:11 AM

จากที่ได้อ่านมานะครับแล้วจากที่ได้เห็นจากกลุ่มใน Facebook ผมว่าจากมุมมองของผู้เล่นคนนึงนะครับ

ผมคิดว่าการที่ทาง Server มีการจัดกิจกรรมให้ผู้เล่นได้ร่วมสนุกกัน ผมคิดว่าเป็นสิ่งที่ดีและสร้างสีสรรค์แก่ผู้เล่นนะครับ ส่วนของรางวัลนั่นผมอยากให้เป็นไปแนวทางของของแถมมากกว่า (เพราะของบางอย่างมีคุณภาพสูง แต่มีปริมาณรมากเกินไปมันก็ไม่ดีนะครับ) อย่างที่ใครบ่นกันที่ว่า แจกเยอะเกินไปแถมมีจำนวนจำกัด (คือจำกัดเฉพาะกลุ่มผู้เล่นที่มีเวลามาเปิดมาเฝ้าบอท อย่างที่รู้กันคนกลุ่มนี้เลเวลห่างแน่นอนครับ) ซึ้งแถบจะปิดโอกาศให้กับ คนที่เขาไม่มีเวลาเล่นทำให้เกิดปัญหาอย่างที่เป็นประเด็นกันนะครับ

ส่วนเรื่องของแนวทางการแก้ปัญหาที่ จีจูน ยกตัวอย่างมา ข้อ 1-4 ผมก็คิดว่าไม่มีข้อไหนที่มันจะแก้ปัญหาได้เหมือนกับความคิดของท่าน blizzardcyclone ได้ให้ความคิดเห็นไปแล้ว แต่ผมคิดว่าการแก้ไขของปัญหานี้ ก็คือ การเปิดกิจกรรมต่อไปเรื่อยๆ โดยลดจำนวนของกิจกรรมลง เป็นคนละ 1 ชุด อย่างเท่าเทียม (นี้เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อย่าว่ากันเน้อ) เพราะยังไงนี้แค่ช่วง CBT ผมคิดว่าเป็นช่วงที่ต้องเตรียมพร้อมอะไรหลายๆ อย่างให้เข้าที่เข้าทางเพื่อเปิดจริง ยังไงก็รี อยู่แล้ว ส่วนของพวกนี้ไม่ช้าไม่นาน มันก็ต้องโผล่มาเพราะลงหอกันได้ตลอด อะนะครับ นี้เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย ด้วย

ปล.ยังไงผมก็คิดว่า TS เป็นเกมส์ที่สนุกที่สุด สนับสนุน อยู่แล้วครับผม :D

กิจกรรมมันจบไปตั้งแต่ อัลฟ่า เทส ละครับ ประเด็นคือ การรับของรางวัลหนะครับ

#25 F a i r

F a i r

ชิวลี่จวี

• 59 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 02:25:48 AM

จริงๆ ณ เวลานี้เรื่องมันเกิดขึ้นมาแล้ว เป็นผมผมเลือกข้อ2นะ 

แจก แค่ 1คน 1เซตพอ

ผมยอมรับนะ ว่าผมก็อยากได้เท่าที่่ผมควรจะได้ ตอนที่ประกาศไว้ ว่าจะมีการส่งต่อ ถึงแม้มันจะแค่2เซต เอง

ไหนๆก็ลดแจกกัน เหลือแค่ คนละ เซต 2เซต ผมว่ามาขนาดนี้เหลือเซตเดียวไปพอ

คนที่ได้กัน4-5เซต อย่ามาแย้งผมนะ ว่าผมได้แค่2เซต ผมก็พูดได้หนิ

ถึงผมได้แค่2 แต่ผมว่า ผมก็ตั้งใจเล่นกิจกรรมนี้มากพอสมควรเลยนะ

ถ้าจะให้เลือกใน4ข้อนี้นะ

ข้อ1 สำหรับผม มันดูไม่ค่อยยุติธรรมเท่าไหร่ ที่คนได้ของ4-5ชิ้น เค้าต้องลดลงเหลือ ตามจำนวน ที่จัดไว้ไม่เท่ากัน อย่างเช่น มีคนได้ 5ชิ้น 2คน พอมาCB รับของ คนนึงได้3 อีกคนได้ 2 เพราะคนได้3นั้นเลือกของไม่ซ้ำกัน

อีกอัน ถ้าคนได้5ชิ้น เลือก เหมือนกันหมด จะเหลือแค่เซตเดียว ผมว่ามันยิ่งไม่ยุติธรรมเท่าไหร่ 

ข้อ3 มันดูเป็นการหักดิบปัญหานี้เกินไป เข้าใจว่าทุกคนต้องเข้าใจและเคารพการตัดสินใจของพี่จูน แต่ถ้าเป็นข้อ3 คนที่เค้ามีความหวัง ว่าจะได้เอามาใช้ แบบนี้มันไม่น่าจะรับได้

ข้อ4 ผมคงไม่เลือกข้อนี้้ ไม่ใช่ไม่อยากได้ครบนะ แต่ความรู้สึกกับความหวังที่มันเสียไปแล้ว ถึงจะได้สิ่งที่ต้องการตามที่เราเคยหวัง แต่มันเสียไปแล้ว ถึงได้มาความรู้สึกก็ไม่เหมือนเดิม

ผมเลือกข้อ2แหละ สำหรับผมนะ ยังไงพี่จูนตั้งใจว่าจะแจกคนละเซต ตามที่ตั้งใจไว้ ผมว่าน่าจะเป็นข้อนี้ จะไม่แจกเลยก็ไม่ใช่ ผมว่าให้มันมีอยู่ในSv ซะหน่อย พอเป็นสีสัน

ผมว่าปัญหานี้จะไม่เกิดเลย ถ้าทีมงานไม่ยืนยันว่า ยังไงก็จะแจก และไม่น่าจะได้รับผลกระทบกับSvมากมายนัก แต่ผมเข้าใจว่าคงสื่อสารกันผิดพลาด เลยทำให้เกิดปัญหานี้

ยังไงเมื่่อมีปัญหา ก็ย่อมต้องมีทางออกครับ ผมไม่ได้ซีเรียสอะไรอยู่แล้ว ว่าจะได้หรือไม่ได้ เพราะSvจริง ผมก็ไม่มีสักชิ้น และนี่มันก็ยังแค่ Close Beta เดวมันก็ต้องเข้าสู่ Open 

ผมว่าเล่นเกมส์ให้มีความสุขดีกว่า ไหนๆพวกเราก็ได้เล่นกันแล้ว Svของคนไทยด้วย ดีกว่าไปเล่นของต่างประเทศอีก อยู่ด้วยกัน คุยภาษาเดียวกัน สบายจะตาย 

เชื่อว่าทุกคนรักเกมส์นี้ ไม่งั้นไม่กลับมาเล่นกันหรอก เก็บเลเวลก็ลำบาก บอทก็ไม่มี  คอมก็จะพังเอา แต่เพราะทุกคนใจรักอยากเล่นเกมส์ที่สมัยเรายังเป็นเด็ก หรือหลายคนเป็นวัยรุ่น นั้นชอบ

ขอให้เรื่องเป็นบทเรียนกับทีมงานละกันนะครับ มันจะได้ไม่เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นมาอีก 

ปล. ผมผิดอะไรผิดไปขอภัยด้วยนะคร้าบบบ   อย่ามาดราม่าใส่ผมนะ แงๆ 

1552966_645266098868772_493972176_n_zpsd   055_zps8628c61f.png

#26 batabin

batabin

จอมยุทธใหม่

• 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 02:27:21 AM

แจกตามทีได้ประกาศเถอะครับ ผมไม่รู้หรอกว่าชุดนี้มันดีอย่างไรไม่เคยได้ใส่ แต่ถ้าเปลี่ยนแปลงตอนนี้ความน่าเชื่อถือของทีมงาน GM จะลดลง  ความน่าเชื่อถือสำคัญมากนะครับ

#27 blizzardcyclone

blizzardcyclone

ซุนจ้ง

• 20 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 02:27:33 AM

85 เซท จาก 1500 กว่าไอดี เทียบเป็นสัดส่วนถือว่าน้อยมากครับ  ทั้งยัง อาจจะแบ่งไปอยู่เซิฟ 2 อีกก็เป็นได้ 

ผมขออุปมาไปเองนะครับว่า ทางทีมงามกลัวว่า คนที่ได้เซท ไถ่ถัน ไป จะคุมอำนาจเซิฟ 

แต่ก็อย่างที่ทราบนะครับ หลายๆอย่างมันมีมากกว่า 1 ด้านเสมอ ผมและเพื่อน ไม่ใช่คนแบบนั้นครับ 

เรายังคงย้ำจุดเดิมว่า การเล่นเกมส์ มีมากกว่าการเก็บเลเวลและสะสมของ กลุ่มผมเองไม่ได้อยากโดดเด่น

แต่พวกผมอยากมีเพื่อนที่ร่วมเล่นเกมกันแบบสนุกๆครับ ผมและเพื่อนไม่ได้เล่นคนเดียวครับ เราเล่นกันเป็นกลุ่ม

ดังนั้นประสิทธิภาพจึงต่างจากคนที่เล่นคนเดียว ดังนั้นการเปลี่ยนแปลงอะไรก็ตามที่กระทันหันแบบนี้ 

จึงค่อนข้างส่งผลกระทบครับ โดยเฉพาะกลุ่มผม ที่ค่อนข้างเต็มที่และตั้งใจเล่นเกมครับ  

เพราะเราเองก็รักเกมนี้ ไม่ต่างจาก คนอีก 4 5 ร้อยคนที่กำลังเล่นอยู่กับพวกเรา และเราก็พยายามรักษาสมดุล

ของเซิฟไม่ต่างจาก ทีมงามหรอกครับ  ทีมงาน เคยเห็น กานตรัตน์ สร้างปัญหามาก่อนไหมครับ 

การที่ทีมงานตัดสินใจแบบนี้ เป็นนัยหนึ่งว่า พวกผม เป็นคนไม่ดี ที่จะทำให้สมดุลเกมส์เสียไป 

ผมขอย้ำจุดยืนผมอีกครีั้งนะครับ ทำตาม อย่างที่เคยประกาศไว้ ตอน อัลฟ่าเทส  

และคอยดูผล ว่ากลุ่มผม จะทำประโยชน์ หรือให้โทษ แก่ผู้เล่นอื่นมากกว่ากัน : ) 

ขอบคุณครับ

พาดพิงชั้นซะงั้น

#28 lukechinz

lukechinz

ฉวินไฉ่

• 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 02:28:31 AM

ผมขอแทรกนิดนึงนะครับ

การที่ลดจำนวนที่จะได้จาก 5เซต เหลือ 1เซต มันมีประเด็นตรงที่ว่า

ผมได้ 5เซต แต่ลดเหลือ 1เซต  กับ คนที่ได้ 2เซต ซึ่งก็โดนลดเหลือ 1เซต เท่ากัน   

ผมว่ามันไม่น่าจะเท่าเทียมกันนะครับ   และเรื่องนี้มันเป็นเรื่องการแจกของที่ได้จากกิจกรรมใช่ ไม่ใช่ ลองย้อนกลับไปอ่านดูครับเผื่อยังไม่เข้าใจว่าของรางวัลนี้ มันมาจากกิจกรรมไหน

#29 SuperSoulmate

SuperSoulmate

ทหารศึกดาบแยก

• 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 02:46:19 AM

ไม่ใช่ผมไม่อยากได้นะ แต่พอเข้าช่วงcbผมว่า การเล่นเริ่มยากขึ้น ท้าท้ายขึ้น มันก็สนุกไปอีกแบบ ช่วยๆกันทำเควส ถ้าได้ของเทพเกินไป(ในจำนวนที่มาก)ก็อาจหมดสนุก หมดความท้าทายได้ ตามสถานการณ์เซิฟในช่วงcb
ส่วนตัวผม ยังไงก้ได้คับ ข้อ1หรือ2ก็โอเคนะ ให้พอมีสีสันก็โอเคแล้วคับสำหรับผม เพราะอย่างที่บอก กิจกรรมนี้เป็นกิจกรรมที่ยาก ยังไงก็ ควรจะแจกแหละครับ

คหสต*-*

#30 goriwoot

goriwoot

งันเหลียง บุนทิว

• 120 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 02:49:48 AM

เปลี่ยนจากชุดเป็น จิต12หรือขน11 เลยดีเปล่า ง่ายดี -..-

อีกอย่าง เป็นไอเทมที่ ไม่อยู่ถาวร ใช้หมดก็หมดไป เพราะหลอมกับชุดไปแล้ว

ปล.ไม่อยากให้ซีเรียสกับเรื่องแบบนี้นาน เพราะตัวเกมยังมีอะไรที่ต้องแก้อีกเยอะ เพราะยังไงเท่าที่คิดปัญหาแบบนี้ตอน OB ไม่เกิดแน่ เพราะเห็นว่าช่วง CB จะไม่มีกิจกรรมแจกของ

ปล2.ยังรอ ระบบ เลเวลเฉลี่ย ความต่างไว ที่มีผลกับคอมโบอยู่นะตัวเอง

ปล3.อยากให้ช่วยเช็คหน่อยครับ พอดีไม่แน่ใจ เรื่องการประลองระหว่างผู้เล่นเอง เลเวลเฉลี่ยมันไม่น่ามีผล กับการคอมโบ รึเปล่า?

#31 น้องหมานิ

น้องหมานิ

ฉวินไฉ่

• 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 02:52:51 AM

" ไม่เกี่ยวข้องกับกิจกรรมแต่อยากแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ "
ผมว่าปัญหาที่เกิดตอนนี้ มันไม่ใช่แค่ความเท่าเทียมของผู้เล่นแล้วครับ
แต่เป็นเรื่องของของความศรัทธาต่อทีมงาน
ถ้าเป็นผมได้รางวัลแล้วโดน เปลี่ยนเงื่อนไข อย่างนี้ก็คงรู้สึกไม่ดีเหมือนกัน
และคงไม่มั่นใจว่าอนาคตจะมีเหตุการณ์อย่างนี้อีกหรือเปล่า
ซึ่งผมว่าให้รางวัล ไปเหมือนเดิมเถอะครับ
แล้วค่อยหาทางปรับแก้ในส่วนอื่นๆแทน

#32 Kritkung

Kritkung

กัวต้า

• 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 03:12:30 AM

อยากยุ่งด้วย

ผมคนนึงนี้หละ ไม่ได้ของจากกิจกรรมนี้ เพราะคิดว่า แมร่ง เดี๋ยวเปิด OB มันก็หายหมดอยู่ดี

เลยไม่ได้เข้าร่วมกิจกรรม ใครจะโหดแค่ไหนใน close beta ก็ตามสบาย

แต่เหมือนกับว่า คนที่ได้กิจกรรมนี้ ก็คงจะ เฟลล ไปที่ อุส่าไปเดินหา จีซัน ที่ไบ้คำไบ้ประหลาดๆ เข้าใจยาก

แล้วผมก็มองว่า ของไถ่ทันแค่นั้น คงไม่ได้ดีเลิศ อะไรมากมายหรอก ถึงแม้ว่าจะอยากได้มากก็เถอะ

ผมว่ามันขึ้นอยู่กับ เทคนิค การเล่นมากกว่าครับ ผมกับพี่ตอนเซิฟไทย ก็ลุยกิจกรรมจบตี้แรกๆตลอด ไม่มีของไถ่ทัณ สักชิ้น

เพราะฉะนั้น พวกที่เล่นกิจกรรมมา ต้องการของก็ให้เค้าไปเถอะครับ ให้มันรู้ไปสิ ว่าจะคุมเซิฟได้ 55555

#33 OAsawako

OAsawako

ซาลาเปาเนื้อ

• 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 04:21:59 AM

"ไม่เกี่ยวข้องกับกิจกรรม" เป็นเพียงผู้เล่นที่อยากก้าวไปข้างหน้า

ความเห็นส่วนตัวนะครับ โดยส่วนตัวผมอยากให้คุณจูน เลือกข้อ 3 ยกเลิกมันไปซะ

ปัญหามันจะไปจบ ๆ ไป ผมถ้าหน่อยว่า คุณที่เข้ามาโว้ยวาย ดาม่า กันนี่คุณที่จุดประสงค์ที่จะสิ้นสุดที่ CB เท่านั้นเหลอ

หรือว่าชีวิต "กรูจะเล่นกันแค่CB" ผมมองว่าอยากให้คุณจูนแก้ปัญหาที่กันเกี่ยวกับตัวเกมมากกว่า เพื่อจะได้จำไปสู้ OB

ดีกว่า มานั่งเสียเวลากับเรื่องไร้สาระ ตั่งแต่เปิด CB ก็ต้องไปเสียเวลากับปัญหาคนล้นSV ไปแล้ว 1 อาทิตย์ (หรือเล่นกันหลายตัวจนเต็มอันนี้ก็เห็นๆ กันอยู่)  อีกอย่างผมมองว่ากิจกรรมนี้มันควรจะจบไปตั้งแต่ A3 แล้ว ซึ่งปัจจุบัน เราอยู่ในโลก CB มันก็ไม่น่าต้องมาเรียกร้องอะไร(เหมือนตายไปแล้วบอก ยมบาลว่า ถ้าให้กรูไปเกิดต้องเอาสมบัติของชาติที่แล้วยัดใส่ ตู.. กรูไปด้วย ว่างั้น ) ยกตัวอย่าง  ผมบอกว่า ตอนอยู่ A3 ผมต้องลงทุน

ลงแรงไม่ได้หลับได้มานั่งเฝ้าขายของทั้งวันทั้งคืนกว่าจะได้ 500 M พอครบได้ไม่กี่วัน ก็เป็นอันต้องรี SV คุณจูนต้องเอาเงินส่งต้องให้ผม ในชาติหน้าด้วยนะ เพราะผมก็รำบากเหมือนคนทำกิจกรรมเหมือนกัน แล้วก็ยังไม่ได้ใช้เงินด้วย ....     ทุกคนที่เข้ามาในโลกใบใหม่นี้ด้วยกางเกงในตัวเดียว

เหมือนกันความเท่าเทียบคงไม่ต้องพูดถึง แต่ที่ผมอยากจะเห็นคุณจูน นำไปพิจารณาซักนิด หรือจะมองผ่านไปก็ได้  

""  การทำกิจกรรมเป็นสิ่งที่ดี แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าของรางวัล ไม่สามารถที่คนธรรมดาจะหาได้มาโดย วิธีง่ายก็ดี  วิธียากก็ดี เท่ากับกลุ่มเหล่าที่ได้

ครอบครอง item เหล่านั้น เท่ากับ อภิสิทธิ์ชน ก็ไม่มีทางที่จะเกิดความเท่าเทียนในสังคนใบนี้ได้หลอกครับ ..""

ข้อความผมไร้สาระแต่เขียนอย่างจิงใจกัน เอาเวลามานั่งแก้แพท ให้SV มันเสถียรและสมุดลดีกว่าครับ

#34 raratood

raratood

จอมยุทธใหม่

• 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 06:42:28 AM

ตามใจเลยครับ ตั้งใจอะไรไว้ก็ทำตามนั้น อันไหนจะมีผลดีต่อ OB มากกว่า เพราะตอนนี้ระบบไม่สมบูรณ์์เยอะมากในหลายๆอย่าง

เท่าที่สำรวจดูตัวเกมยังไม่ค่อยสมดุลเท่าไหร่ ความหลากหลายยังไม่มี เอาจริงๆแนวทางการเล่นแทบจะตายตัวเลย

สกิลก็ยังบัคอีกเยอะ ยิ่งแก้กันไม่กี่คน แถมดูแล้วแต่ละคนก็มีหน้าที่ของตัวเองต้องรับผิดชอบ ไม่สามารถ ประชุมกันได้บ่อยๆ

แน่นอนมันก็ต้องมีความบกพร่องในการสือสาร ผมคิดว่า ราคาตล่งตลาดอะไรนั่นไม่สำคัญอะไรสำหรับตอนนี้หรอก

เพราะผุ้เล่นไม่จำเป็นต้องหาเงินมาซื้อของเลย สามารถหาเองได้ทั้งหมด เพราะส่วนใหญ่เล่นกันหลายตัวผุ้เล่นสามารถทำเควส

ทุกอย่างเองในเกมได้อยู่แล้วโดยไม่มีคนอื่นช่วย จนกว่าจะสามารถบังคับให้เล่นได้แค่คนละตัวนั่นหละ (ซึ่งเป็นไปไม่ได้)

********ไม่ต้องห่วงเรื่องความสมดุล   เพราะตัวเกมเองก็ยังไม่สมดุลเลย*********

แก้ไขโดย raratood 08 March 2014 - 06:43:11 AM

#35 pungcheer

pungcheer

ซุนจ้ง

• 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 08:34:26 AM

ผมไม่ได้ของ และไม่ค่อยสนใจว่าคนที่ได้มันจะเป็นเทพ เป็นกลุ่มไฮโซ ของเซิฟรึเปล่า

แจกก็แจกไปตามคำพูดนั่นล่ะครับ คนพยายามเล่นกิจกรรมก็สมควรที่จะได้ตามเงื่อนไขหนิ

ส่วนคนที่ไม่ได้แล้วกลัวว่าจะไม่เทพ ก็หาโอกาสปั้นตัว หลอมของ ทำกิจกรรมใหม่ ๆ

ถ้าน้อยใจมาก ที่ไม่มีของดี พาลจะเลิกเล่น ก็ไม่เห็นต้องแปลกใจไป

เพราะต่างคนต่างรู้ ต่างมีเวลาและความชอบไม่เหมือนกัน

ขอให้คุณจูน และ GM ทุกคน ช่วยกันตรวจสอบเกี่ยวกับเรื่องบัคของเกมส์ และระบบกิล ระบบตีเมือง ให้สำเร็จโดยไวเถอะครับ

ตอนนี้ผมเห็นว่าทุกคนเริ่มจะรับได้กับการเก็บเลเวลที่เป็นไปได้ช้ามากแล้ว เริ่มชินกับระบบเสนาเด้งระว่างเทิร์นเท่านั้นแล้ว

ตัวเกมดั้งเดิม มันน่าจะมีความสมดุลอยู่ในตัวระดับนึงแล้ว

เรื่องของแจก ของแถม กิจกรรม มันควรจะเป็นโปรโมชั่น เพื่อดึงดูดให้ผู้เล่น อยากเข้ามาเล่นมากขึ้น

หรือพูดง่าย ๆ อยาก"เสียเงิน" เติมไอดีเข้ามาเล่นมากขึ้น

คุณจูนทำเซิฟเพื่อการพาณิชย์ ไม่ใช่เซิฟเอื้ออาทร ทุกอย่างเป็นการลงทุนนะครับ

อย่างที่ผมโพสไปหน้าที่แล้ว ยิ่งมีความเหลื่อมล้ำมากจนเกินไป จำนวนผู้เล่นระยะยาวคงจะมีแต่ลดลง

ปล.อย่าลืมเสี้ยมดราม่าให้คนในเซิฟต้องแข่งขันกันด้วยหล่ะ

#36 aiebkai

aiebkai

ซาลาเปาไข่แดง

• 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 11:02:58 AM

ส่วนตัว "ไม่เกี่ยวข้องและไม่ได้รางวัลจากกิจกรรมนี้"

แค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ 

บางท่านบอกว่า "ตั้งใจเล่นกิจตั้งนาน กว่าจะได้ ต้องรักและตั้งใจมากๆ ถึงจะได้มา" -- อันนี้น่าเห็นใจ

บางท่านบอกว่า "จีประกาศแล้วว่าจะแจก แบบนั้น แบบนี้ ควรต้องทำตามเพื่อความน่าเชื่อถือ" -- อันนี้ก็มีเหตุผล

บางท่านบอกว่า "สมดุลย์ของเกมส์จะเสียไป เกิดกลุ่มก้อนที่เก่งเวอร์ๆ ทำให้สมดุลย์ของเกมส์เสีย" -- อันนี้ก็เคยเกิดในเซิร์ฟจริง แต่เซิร์ฟคุณจูน ยังไม่เคยเกิด

บางท่านบอกว่า "ยกเลิกกิจกรรมนี้ไปเลยละกัน ไม่ต้องแจกมันและ คุณจูนบอกแล้วนิว่าเซิร์ฟนี้ปกครองแบบคอมมิวนิสต์" -- อันนี้ก็น่าเห็นใจคนตั้งใจร่วมกิจนิดนึงนะครับ

ส่วนตัวผมนะ เห็นว่า เอาแบบนี้มั้ยล่ะครับ แจกไป ตามที่ทีมงานเคยประกาศน่ะแหล่ะครับ (ไม่เกี่ยวกะคอมมิวนิสต์ หรือ ปชต แต่เพื่อรักษาความน่าเชื่อถือของทีมงาน)

แต่แจกไปแล้วสักระยะ ถ้าคุณจูนเห็นว่า เกิดการทำให้สมดุลย์ของเซิร์ฟเสีย ผิดวัตถุประสงค์หลักของ CB ซึ่งเปิดขึ้นเพื่อให้ช่วยกันหาบั๊ค และข้อผิดพลาดของตัวเกมส์

เพื่อสำหรับแก้ไขไปสู่ OB คุณจูน ก็รีเซิร์ฟ CB ใหม่ ให้ทุกคนได้เริ่มใหม่กันหมด ของแจกแล้ว (ตามที่ประกาศ) แต่รีเซิร์ฟใหม่ คงไม่ต้องแจกซ้ำกันอีกล่ะมั้งครับ

คนเล่นกิจ ได้ของ เซิร์ฟไม่เสียสมดุลย์

แต่ถ้าแจกไปแล้ว เซิร์ฟยังดำเนินต่อไปได้ตามวัตถุประสงค์เดิม ก็ไม่ต้องรีเซิร์ฟ เท่านั้นเอง

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะผมว่ายังไง จบ CB ทุกคน ก็ไปเริ่มต้นจาก 0 เหมือนๆกันหมดอยู่ดี

ตัวเกมส์ยังมีปัญหา มีบั๊คอีกเยอะที่ต้องแก้ ตรงนั้นน่าจะสำคัญกว่ามาเสียเวลากะเรื่องเท่านี้ครับ 

#37 kobkhunkub

kobkhunkub

จอมยุทธใหม่

• 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 11:12:25 AM

เท่าที่อ่านสังเกตุการณ์มา ส่วนใหญ่จะอยากให้กลับไปรักษาคำพูดตอนแรกซึ่งก็คือแจกเหมือนเดิม เพราะมันไม่มีผลกระทบกับ OB แน่นอน และจะได้จบปัญหาตรงนี้ได้โดยไว้เพื่อที่จะนำเวลาไปพัฒนาจุดบกพร่องอื่นๆภายในเกมส์ได้  :onion63:  :onion58:

#38 ลิปากร

ลิปากร

จอมยุทธใหม่

• 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 11:27:10 AM

แจกไปก็ดีนะคับ แต่เนื่องจากเป็น CB *10เก็บเลเวลกันไวเกินคาด  ขนาดยังไม่เปิดใช้บอท   เราก็ลอง รีเซิพ ทำ CB2  อีกรอบ *exp แบบจิงๆตาม open เลย  ทดลองใช้บอท หาบัคกันอีกรอบ

#39 tamong2023

tamong2023

จอมยุทธใหม่

• 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 01:12:56 PM

ในส่วนตัวผมเอง ผมก็ไม่ได้เล่นกิจกรรมนี้ แต่ผมก้ไม่ได้อิจฉาคนที่เขาเล่นกิจกรรมแล้วได้ของมา แต่ในเมื่อ gm บอกว่ากิจกรรมนี้จะถูกส่งมาช่วง CB ด้วยแต่แรกแล้ว ก็ควรแจกคนที่เขาได้ไป จะได้เกิดความเชื่อถือในตัว gm เอง ซึ่งคนที่ได้มาก็ไม่ได้ผลกระทบไรมากมายเท่าไรนะ (ในความคิดผม) ตีบ้านยังไม่มี ประลองเดี่ยว ประลองปาร์ตี่ก็ยังไม่มี คนที่มีก็ได้แค่ใส่เก็บเลเวลอยู่ในป่า (จะมีคนเข้าไปเห็นหรือเปล่าไม่ก็รู้) อาจจะมาเดินในเมืองใส่สวยๆ เท่ๆ บางครั้งก็เทา่น้น ผมว่าไม่เห็นมันจะเสียสมดุล อะไรตรงไหนมากมาย คนเล่นกิจกรรมนี้เห็นบ่นๆ หลายคนว่าโหด แล้วเป็นกิจกรรมที่นานๆ อันไหนที่เขาสมควรจะได้ก็ให้ๆ เขาไป ไม่นาน ก็ต้องรี sv เข้าสู่ OP ผมไม่อยากให่้เอาเรื่องนี้มาทะเลาะกัน ผมคนหนึ่งที่รักเกมส์นี้มาก 

ปล. อย่ามาดร่าม่าใส่ผมนะ ผมแค่เสนอความคิดของผมเท่านั้น

#40 mesara

mesara

ซุนจ้ง

• 22 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2014 - 02:12:05 PM

ส่วนตัวผม ผมกับแฟนได้ ของรางวัลจากกิจกรรมนี้ ซึ่งตามที่ประกาศไว้ว่า

1. กิจกรรม ใช่ไม่ใช่ 2 มันเป็นกิจกรรมที่ยากมากต้องหาสถานที่ เดาของ ทำเควสเพื่อเข้าไปซื้อของ ซึ่งโอกาศ มันไม่ได้ง่ายที่ จะตอบทุกคำถามถูกหมด ผมเอง อดหลับอดนอน ทำเควส ข้ามวัน ถือเป็นการทดสอบเควสไปในตัว ผมมองว่าเป็นกิจกรรมที่ดี โดยเฉพาะ การที่ GM ซัน ประกาศว่าของรางวัลจะส่งต่อไป CB ทำให้มีกระจิตกระใจ เล่นกิจกรรม

2.ผมสร้างตัวละคร เพื่อเก็บLV ให้ได้ใส่ชุด โดยเฉพาะ ซึ่งจุดมุ่งหมายของผม คือ เก็บให้ได้ใส่ชุดไถ่ และฟ้าเลิศ ตามเซตที่ผมจัดกันไว้ตอนAlpha3 เรื่องเงินเรื่อง ขายของ เรื่องตลาด ผมแทบจะไม่สนใจเลย อะไรแจกได้ผมก้อแจก อะไรขายถูกๆ ได้ก็ขายถูกๆ ไม่มีมากดราคา หาเงินเยอะจนเกินเหตุเหมือน Alpha3 เพราะคิดว่ามันเป็น แค่ CB เดี๋ยวก็รี  รอได้ชุดมาใส่แล้วไล่ทำเควส เช็คเควสที่เคยบัคใน Alpha3 ดีกว่า

ในความคิดผม ผมคิดว่า ถ้าแจก ก็แจกหมดคับ เหมือนตามที่เคยประกาศไว้  แต่ถ้าจะลดจำนวนลง ผมกับแฟน ตกลงกันแล้วว่า ขอไม่รับซักชุดคับ

เพิ่่มเติม  ยอมรับว่าอารมณ์ในการเล่นเก็บlv ไวๆตอนนี้อยู่ทีการอยากได้ชุดล้วนๆ เลย แต่ถ้าไม่แจกชุด ส่วนตัวผม ยังคงเล่นต่อคับแต่ก็แค่เล่นให้มันผ่าน CB ไปเฉยๆ

สุดท้ายนี้  ผมเคารพการตัดสินใจ ของ GM ทุกคนคับ

0 สมาชิกกำลังอ่านกระทู้นี้

0 สมาชิก, 0 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้งานที่ซ่อนตัว